ताज्या घडामोडी

येवल्यात आजपासून पतंग महोत्सवाला प्रारंभ

येवल्यात आजपासून पतंग महोत्सवाला प्रारंभ

येवला : विलास पगारे

येवला शहर म्हटले की, एक सांस्कृतिक ऐतिहासिक वारसा लाभलेले आणि उत्सवप्रिय शहर म्हणून महाराष्ट्रात ओळखले जाते. मकरसंक्रांत सण हा येवला शहरात पतंग उडवून साजरा केला जातो. मकरसंक्रांतीला पतंग उडविण्याची गेल्या हजारो वर्षांची परंपरा आजही येवलेकरांनी जपली आहे. आज कर असल्याने शनिवार दिनांक १४ पासून पतंग उत्सवाला प्रारंभ होणार असून, सलग तीन दिवस १४ ते १६ पर्यंत शहरात पतंग महोत्सव साजरा करण्यात येणार असून, तीन दिवस येवल्याच्या आकाशामध्ये हजारो पतंग झेपावणार आहेत. येवलेकर तीन दिवस आपापले व्यवहार बाजूला ठेवून तीन दिवस सुट्टी काढून पतंग उडविण्याचा आनंद लुटणार आहेत. मकरसंक्रांतीला पतंग उडविण्यात येवला शहराचा महाराष्ट्र राज्यात पहिला क्रमांक लागतो तर भारत देशात दुसरा क्रमांक लागतो. ही बाब विशेष म्हणावी लागेल. येवलेकरांची पतंग उडविण्याची परंपरा कायम असून, दिवसेंदिवस मात्र पतंग उडविण्याचा आनंद अधिकच

वाढताना दिसून येत आहे. वाढती महागाई पतंग, दोरा, आसारी, तसेच इतर पतंगाचे सर्व साहित्य दिवसेंदिवस अधिक प्रमाणात वाढताना दिसून येत असताना वाढत्या महागाईचा विचार न करता आपली परंपरा असलेला पतंग उत्सव साजरा करण्याची पद्धत आजही येवलेकरांनी जपली आहे. यंदाच्या वर्षी येवलेकरांनी नायलॉन मांजाला दूर सारून पूर्वी असणारा रंग आणि काचेच्या माध्यमातून तयार केलेला दोरा याचा पतंग उडविताना वापर केला जाणार आहे. नायलॉन मांजा घातक असल्याने या नायलॉन मांजाला येवलेकरांनी बाय… बाय.. केले आहे. प्रशासनाने नायलॉन मांजाला बंदी घातली असून, या मांजाचा वापर न करण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. तीन दिवस चालणारा हा पतंग महोत्सव अगदी आनंदात साजरा केला जातो. हा उत्सव बघण्यासाठी महाराष्ट्रातून नव्हे तर देशाच्या कानाकोपऱ्यातून असंख्य नागरिक उपस्थित राहतात. नातेवाईक, मित्र परिवार, तसेच इतर नागरिक उपस्थित राहून पतंग महोत्सव बघण्याची मजा लुटतात. एवढेच नव्हे तर कटलेले पतंग पकडण्यासाठी

हा उत्सव बघण्यासाठी सिनेअभिनेता-अभिनेत्री यांनी देखील येवल्यात | पतंग उडविण्याचा आनंद घेतला आहे तसेच राज्याचे माजी उपमुख्यमंत्री तथा येवल्याचे आमदार छगन भुजबळ दरवर्षी पतंग उडविण्याचा आनंद लुटतात तर यंदाच्या वर्षीदेखील भुजबळ पतंग उडविण्याचा आनंद लुटणार असून, आमदार नरेंद्र दराडे, आमदार किशोर दराडे, ज्येष्ठ नेते अॅड. माणिकराव शिंदे, अंबादास बनकर, युवा नेते संभाजी पवार, माजी नगराध्यक्ष भोलनाथ लोणारी, हुसेनभाई शेख आदींसह असंख्य दिग्गज नेते मंडळी पतंग उडविण्याचा आनंद लुटणार असून, या पतंग उत्सवानिमित्ताने ते एकमेकांचे पतंग कापणार आहेत. यापूर्वी देखील माजी खासदार हरिश्चंद्र चव्हाण, समीर भुजबळ, माजी आमदार पंकज भुजबळ, मंत्री गिरीश महाजन या दिग्गज नेतेमंडळींनी येवल्यात पतंग उडविण्याचा आनंद लुटला. येवलेकरांच्या आनंदात सहभाग घेतला आहे. मकरसंक्रांतीच्या निमित्ताने येवला शहराच्या आकाशात विविध प्रकारचे पतंग झेपावणार आहेत. तीन दिवस चालणाऱ्या या महोत्सवाला तसेच येवलेकरांच्या या पतंग महोत्सवाला सलाम….

देखील ही मंडळी धावताना दिसते. तीन दिवस चालणारा पतंग उत्सवानिमित्ताने शहरातील प्रत्येक घराची गच्ची, इमारती या ठिकाणी नागरिक पतंग उडविण्याचा आनंद लुटताना दिसतात. शहरातील युवक, युवती, महिला, लहान मुले, वयोवृद्ध माणसे आदी सर्वच पतंग उडविण्याचा आनंद लुटताना दिसतात. एकमेकांचे पतंग कापण्यासाठी हजारो रुपयांच्या पेंजा लावल्या जातात. तीन दिवस चालणारा हा पतंग उत्सव अगदी आनंदाच्या वातावरण साजरा म्हणावे लागेल.

केला जातो. तीन दिवस ढोल-ताशाचा गजर लाऊडस्पीकरचा आवाज, फटाक्यांची प्रचंड आतषबाजी करण्यात येते. पतंगाबरोबर विविध प्रकारचे आकाशदिवे आकाशात सोडले जातात. पतंग महोत्सवासाठी येवलेकर मोठ्या प्रमाणात खर्च करताना दिसून येतात. शहरात राहणारे विविध जातीधमांचे बांधव मकरसंक्रांतीनिमित्ताने एकमेकांना शुभेच्छा देऊन आनंदाने सण साजरा करतात हे विशे

Share

Chief Editor Kazi Salim Allauddin 9850140788 येवलाco Chif Editor DR..AFAZAL Devalekar Sarkar Mumbai +919004737999

आमचे आपल्या साठी अमुल्य प्रकाश poicetimes.co.in

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button
Don`t copy text!