आरोग्य व शिक्षण

औषध परवान्यासाठी अर्ज करताना आवश्यक कागदपत्रांमध्ये पुढीलप्रमाणेः

मेडिकल स्टोअर परवाना

मेडिकल स्टोअर परवाने कसे मिळवावेत?

माणसाची खरी संपत्ती म्हणजे त्याचे आरोग्य होय असे महात्मा गांधीजी म्हणाले होते, परंतु सध्याची जीवनशैली आणि दिनक्रम तसेच हवामानाच्या परिस्थितीत अविश्वसनीय बदल यामुळे सामान्य माणसाच्या आरोग्यावर परिणाम होत आहे.  .  उदाहरणार्थ, मुसळधार पावसामुळे डेंग्यू आणि इन्फ्लूएन्झाने ग्रस्त बर्‍याच रुग्णांना जन्म दिला आणि वाढत्या प्रदूषणामुळे दम्याच्या अनेक घटना घडल्या.  आणि व्यस्त आणि धकाधकीच्या कामाच्या आयुष्यामुळे हृदयातील किरकोळ समस्या आणि कोलेस्टेरॉल आणि रक्तदाब विकार उद्भवतात.  या परिस्थिती गंभीर किंवा गंभीर नाहीत आणि लोक औषधांवर अवलंबून राहून काम करत असतात.  औषधे अशा प्रकारे तारणहार आहेत जी गंभीर आजार, जुनाट आजार आणि आजारांवर उपचार करण्याबरोबरच सामान्य आरोग्याच्या परिस्थितीतून आराम मिळवतात.

एक मेडिकल स्टोअर हा एक उदात्त व्यवसाय आहे जो आजार आणि आजारांचा प्रतिकार करण्यासाठी औषधाच्या दृष्टीने समुदायाला त्याची सेवा देतो.  मेडिकल स्टोअरच्या इतर फायद्यांमध्ये पुढीलप्रमाणेः

औषधाची विविधता

एक वैद्यकीय स्टोअर प्रत्येक संभाव्य आजार किंवा आजारावर औषधोपचार पुरवतो, ज्यामुळे कोणत्याही वयोगटाला, कोणत्याही लिंगाला, कोणत्याही अवयवाला किंवा शरीराच्या भागाला त्रास होतो.  वैद्यकीय स्टोअरमध्ये आणखी एक फायदा आहे की जर औषधे अनुपलब्ध असतील तर ते एका दिवसात आपल्या ग्राहकांसाठी मिळवू शकतात.  अशा प्रकारे, वैद्यकीय स्टोअरचा सर्वात मोठा फायदा म्हणजे प्रत्येक आजारात ओळखल्या जाणार्‍या विविध प्रकारच्या औषधांचा समावेश होतो

औषधांचे प्रकार

कोणत्याही आणि प्रत्येक वैद्यकीय स्थितीसाठी निरनिराळ्या औषधोपचारांव्यतिरिक्त, वैद्यकीय स्टोअरमध्ये समान संकेत देण्यासाठी विविध ब्रांडची औषधे देखील आहेत.  याव्यतिरिक्त, वैद्यकीय दुकाने जेनेरिक औषधे देखील ठेवतात जी ब्रँडेड औषधांसाठी स्वस्त पर्याय आहेत परंतु त्याच प्रभावीतेसह.

वैयक्तिक लक्ष

सर्वकाही ऑनलाईन ऑर्डर करण्याच्या या युगात ग्राहक बहुतेक वेळेस ऑनलाइन औषधोपचार ऑर्डर करण्याचा विचार करतात परंतु एक मेडिकल स्टोअर त्यांच्या दुकानात येणार्‍या प्रत्येक ग्राहकांना वैयक्तिक लक्ष पुरवितो.  वैद्यकीय दुकानातील कर्मचारी प्रत्येक ग्राहकांना लक्ष देतात, त्यांच्या समस्या व आजारपण ऐकत असतात, त्यांना अचूक औषधे देताना किंवा एखादी पर्यायी, प्रभावी औषध किंवा पुरवणी सुचवितात की वेगवान बनण्यासाठी विहित औषधे दिली जातात.  औषधे विक्री करणार्‍या ऑनलाइन पोर्टलमार्फत खरेदी करताना या प्रकारच्या वैयक्तिक लक्ष देणे शक्य नाही.  तसेच, ग्राहकांना माहित असलेल्या मैत्रीपूर्ण चेहर्‍याने अभिवादन केल्याने ग्राहक आणि कर्मचारी यांच्यात बॉन्ड तयार करण्यास मदत होते, अशा प्रकारे पुढील खरेदीसाठी ग्राहकांना पुन्हा वैद्यकीय दुकानात परत आणता येईल.

घरपोच

मेडिकल स्टोअरचा अतिरिक्त फायदा आहे, म्हणजे ते औषधांची होम डिलिव्हरी देखील करतात.  यामुळे त्यांच्या इतर इतर फायद्यांमध्ये आणखी भर पडते जेणेकरून औषधाच्या दुकानात जाणे ग्राहकांच्या पसंतीस येईल.

वैद्यकीय स्टोअर ही एक फायद्याची व्यवसाय संधी आहे जी नेहमीच सदाहरित राहील, ती बाजाराची परिस्थिती, आर्थिक ट्रेंड किंवा चढउतार असलेल्या बाजार परिस्थितींमुळे अप्रभावित राहते.

तथापि, एक मेडिकल स्टोअर औषधांचा सौदा करीत आहे (त्यापैकी काही जास्त धोका असू शकतात) आणि उत्पादनांचा त्यांचा थेट परिणाम (इच्छित किंवा अप्रत्याशित) आहे की ते खरेदी करीत / घेत असलेल्या व्यक्तींच्या आरोग्यावर परिणाम करतात, म्हणून मेडिकल स्टोअरला ऑपरेट करण्यासाठी काही परवाने आवश्यक असतात.  दुकान.

मेडिकल स्टोअर परवाने कसे मिळवावेत?

व्यवसाय चालविण्यासाठी, मेडिकल स्टोअरला बरीच परवाने व नोंदणी आवश्यक असतात, त्यांचे व त्यांचे अधिग्रहण कसे करावे याचा तपशील येथे देण्यात आला आहे.

औषध परवाना

मेडिकल शॉपसाठी आवश्यक असलेला एक अत्यंत आवश्यक व महत्त्वपूर्ण परवाना म्हणजे ड्रग लायसन्स.  फार्मसी व्यवसाय स्थापित करण्यासाठी औषध परवाना राज्य औषध मानक नियंत्रण संस्थेच्या कार्यक्षेत्रात आहे, जेथे ड्रग्स आणि कॉस्मेटिक्स ,अ‍ॅक्ट मध्ये औषधांचे उत्पादन आणि विक्री करण्याचे नियमन दिले गेले आहे. हे शरीर दोन प्रकारचे औषध परवाने जारी करते.

किरकोळ औषध परवाना (आरडीएल) – जे एक

सामान्य केमिस्ट दुकान चालविण्यासाठी दिले जाते

घाऊक औषध परवाना (डब्ल्यूडीएल) – जे औषधे आणि औषधांच्या घाऊक कार्यात गुंतलेल्या व्यक्ती किंवा एजन्सींना दिले जाते

सामान्यत: मान्यताप्राप्त संस्था किंवा विद्यापीठातून फार्मसीची पदवी घेतलेल्या उद्योजकांना किरकोळ औषध परवाना दिला जातो.

अन्न सुरक्षा व औषध प्रशासन विभागाच्या संकेतस्थळाच्या नियमनानुसार आढळणार्‍या वेगवेगळ्या फॉर्मवर लॉग इन करून औषध परवाना मिळविला जाऊ शकतो.  परवाना मान्यता काही निकषांवर आधारित आहे, ज्यात समाविष्ट आहे-

 •  ड्रग स्टोअरचे क्षेत्र, जे दुकान चालविण्यासाठी किमान दहा चौरस मीटरचे असावे.
 •  दुकानाचे तांत्रिक कर्मचारी ज्यांना फार्मसी नोंदणीसह तंत्रज्ञ नोंदणीकृत असणे आवश्यक आहे.
 •  रेफ्रिजरेटर आणि औषधे ठेवण्यासाठी वातानुकूलन सारख्या स्टोरेज सुविधा

प्रस्तावित वैद्यकीय दुकान ड्रग परवाना घेईल की नाही हे हे घटक ठरवतात.  या बरोबरच मेडिकल स्टोअर उघडण्यासाठी औषध परवाना घेण्यासाठी काही कागदपत्रेदेखील सादर करणे आवश्यक आहे.

औषध परवान्यासाठी अर्ज करताना आवश्यक कागदपत्रांमध्ये पुढीलप्रमाणेः

 •  विहित नमुन्यात अर्ज
 •  अर्जदाराच्या नावावर व पदनामांसह स्वाक्षरी केलेल्या अर्जाच्या हेतूसह आवरण पत्र
 •  औषध परवाना मिळविण्यासाठी फी जमा करण्याचे चालान
 •  घोषणा फॉर्म
 •  दुकान आवारात की योजना आणि साइट योजना
 •  परिसर ताब्यात घेण्याचा आधार
 •  दुकानाचा मालकीचा पुरावा
 •  व्यवसायाचा घटनात्मक पुरावा

पूर्णवेळ काम करणार्‍या नोंदणीकृत फार्मासिस्टचे प्रतिज्ञापत्र व नोकरीस असलेल्या नोंदणीकृत फार्मासिस्टचे नियुक्ती पत्र

व्यवसाय नोंदणी

फार्मसी व्यवसाय चालविण्यासाठी व्यवसाय नोंदणी आवश्यक आहे.  जेव्हा दुकान किंवा व्यवसाय एखाद्या व्यवसाय घटकाची निवड करते तेव्हा व्यवसाय नोंदणी वैद्यकीय दुकानात रचना प्रदान करते.  व्यवसाय मालक व्यवसायाचा आकार किंवा फार्मसी व्यवसायाची उलाढाल, व्यवसायाचे स्वरूप, त्यात गुंतलेल्या सदस्यांची संख्या, भांडवलाची आवश्यकता इत्यादी बाबींचा विचार करुन व्यवसाय मालकांची स्थापना केलेली एक संस्था आहे.  व्यवसायासाठी त्याच्या मालकापेक्षा वेगळी ओळख.  पुढे एखादी संस्था तयार केल्याने बाजारात नावलौकिक निर्माण होतो आणि ग्राहक / ग्राहकांचा विश्वास वाढविण्यात मदत होऊ शकते, जेणेकरून वैद्यकीय दुकानात पाऊल वाढेल.  वैद्यकीय दुकानातील मालक / व्यावसायिकांनी निवडलेल्या निवडीमध्ये एकमेव मालकी (एकल मालक), भागीदारी, एक व्यक्ती कंपनी किंवा वैद्यकीय दुकान व्यवसायाच्या संदर्भात प्रत्येक घटकाची साधने आणि बाधक विचारात मर्यादित उत्तरदायित्वाची भागीदारी समाविष्ट आहे.

व्यवसायाने व्यवसायाने निवडलेल्या व्यवसायाच्या अस्तित्वाच्या आधारावर दस्तऐवज आणि अर्जासाठीची पद्धत भिन्न असते, कारण उद्योजकास ती योग्य वाटली.  त्याचप्रमाणे व्यवसाय अस्तित्वाच्या प्रकारानुसार अर्ज संबंधित रजिस्ट्रार कार्यालयांना त्यांच्या संकेतस्थळांमार्फत सादर करणे आवश्यक आहे.

दुकान नोंदणी

मेडिकल शॉप हा मुख्यतः किरकोळ व्यवसाय असतो जो व्यावसायिक जागेवरून केला जातो.  शहराच्या नगरपालिका हद्दीत वैद्यकीय दुकान उघडण्यासाठी एखाद्या उद्योजकाला शॉप  परवान्यासाठी आवश्यक आहे.  शॉप अ‍ॅक्टची मजुरी, कामाचे तास, कर्मचार्‍यांची रजा, सुट्टी, सेवेच्या अटी आणि वैद्यकीय दुकानात काम करण्याऱ्या लोकांच्या इतर कामाच्या अटींचे नियमन करण्यासाठी डिझाइन केलेले आहे.  महापालिका हद्दीत असलेल्या किरकोळ व्यवसायांसाठी शॉप अ‍ॅक्ट ही अनिवार्य नोंदणी आहे आणि वैद्यकीय दुकान परिसरातील प्रमुख ठिकाणी हे दस्तऐवज प्रदर्शित करणे अनिवार्य आहे.

एमएआयटीआरआय वेबसाइटवर ऑनलाईन अर्ज करून किंवा शॉप अ‍ॅक्ट परवान्यासाठी अर्ज करणार्‍या सेवांची निवड करुन शॉप अ‍ॅक्ट लायसन्स मिळू शकतो.  शॉप अ‍ॅक्टसाठी आवश्यक असलेल्या कागदपत्रांमध्ये त्या समाविष्ट आहेत

 •  उद्योजक / अर्जदाराच्या छायाचित्रांची प्रत
 •  अर्जदाराच्या स्वाक्षर्‍याची प्रत
 •  अर्जदाराचा आयडी पुरावा जसे की आधार कार्ड
 •  दुकान किंवा आस्थापनाच्या साइनबोर्डचा फोटो
 •  ड्रग्स परवान्याची एक प्रत
 •  व्यवसाय नोंदणी प्रमाणपत्राची एक प्रत
 •  कर नोंदणी

वैद्यकीय व्यवसाय वस्तूंच्या विक्रीमध्ये म्हणजेच औषधे विकत घेतो आणि म्हणून त्यांना आयकर भरणे आवश्यक आहे.  कर आकारणीसाठी, मेडिकल स्टोअर व्यवसायाला जीएसटी योजनेंतर्गत स्वत: ची नोंदणी करणे आवश्यक आहे.  जीएसटी नोंदणी वस्तू व सेवा करांवर लागू करण्यासाठी आहे जी वस्तू तसेच सेवांवर आकारला जाणारा अप्रत्यक्ष कर आहे.  या प्रणालीनुसार देशाच्या कोपर्‍यात एकाच उत्पादनावर एकाच दराने कर आकारला जातो.

जीएसटी नोंदणीचा ​​फायदा परवानगी असलेल्या मर्यादेत वार्षिक उलाढाल असलेल्या उद्योजकांना होतो.  यापुढे जीएसटी नोंदणीमुळे कर भरणे आणि रिटर्न भरण्याची प्रक्रिया सुलभ होते.  तसेच, जीएसटी नोंदणीसह व्यवसाय ग्राहकांद्वारे विश्वासार्ह म्हणून पाहिले जातात.  जीएसटीची नोंदणी ऑनलाइन करता येते आणि जीएसटी नोंदणीसाठी आवश्यक कागदपत्रांमध्ये पुढीलप्रमाणे-

अर्जदाराचे छायाचित्र

आधार कार्ड, पॅनकार्ड, निवडणूक कार्ड, पासपोर्ट सारख्या अर्जदाराच्या आयडी पुराव्याची प्रत.

व्यवसायाच्या मुख्य ठिकाणचा दस्तऐवज पुरावा, म्हणजेच एकतर दुकानाच्या मालकीची कागदपत्रे किंवा भाडे करार

वैद्यकीय दुकानातील व्यवसाय अस्तित्वाच्या प्रकारची पडताळणी करणारे दस्तऐवज, एकतर मालकी किंवा भागीदारी किंवा कंपनी नोंदणी

 •  मेडिकल शॉपच्या नावावर बँक खात्यांचा कागदपत्र पुरावा
 •  मेडिकल शॉपच्या मालकाची डिजिटल स्वाक्षरी
 •  मालकाच्या निवासस्थानाचा पत्ता पुरावा

मेडिकल स्टोअरच्या मालकांनी व्यवसाय सुरू करण्यापूर्वी या सर्व परवानग्यासाठी अर्ज करणे आवश्यक आहे आणि आवश्यक आहे कारण कोणत्याही वैद्यकीय दुकानातील व्यवसायामध्ये ज्याकडे आवश्यक नोंदणी आणि परवाने आहेत त्यांना ग्राहकांचा विश्वासार्ह आणि विश्वासार्ह व्यवसाय म्हणून पाहिले जाते.  सर्व नोंदणीसाठी अर्ज करणे आणि मिळवणे वैद्यकीय स्टोअरच्या मालकांना जबरदस्त वाटू शकते, ज्यांना मेडिकल स्टोअर उघडताना इतर गोष्टींचा विचार करणे आवश्यक आहे, जसे की स्टॉक मिळविणे, प्रशिक्षित आणि नोंदणीकृत कर्मचारी भरती करणे, दुकान सुसज्ज करणे, त्यासाठी निधीची व्यवस्था करणे.  व्यवसाय इत्यादी. परंतु हे उद्योजक नेहमीच परवाना अर्ज आणि त्याची खरेदी करण्यास मदत म्हणून डीएस्राने देऊ केलेल्या सेवांचा पर्याय निवडू शकतात, तर वैद्यकीय दुकान कसे सुरू करावे यासंबंधी इतर बाबींवर उद्योजक लक्ष केंद्रित करतात

Share

Chief Editor Kazi Salim Allauddin 9850140788 येवलाco Chif Editor DR..AFAZAL Devalekar Sarkar Mumbai +919004737999

आमचे आपल्या साठी अमुल्य प्रकाश poicetimes.co.in

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button
Don`t copy text!