ताज्या घडामोडी

जर तुम्ही वाहतुकीचा नियम तोडला तर…ट्रॅफिक हवालदार गाडीची चावी काढू शकते का?…तुमचे हक्क जाणून घ्या…

दिवाळीच्या खरेदीच्या गर्दीत अनेकवेळा आपण नकळत वाहतुकीचे नियम मोडतो. कार सीट बेल्ट लावायला विसरल्यासारखे किंवा दुचाकीवर हेल्मेट घालायला विसरतात. घाईघाईत सिग्नलही तुटतात. किंवा इतर काही तत्सम चूक देखील घडते. अशा परिस्थितीत अनेकवेळा आपल्याला दंड भरावा लागतो. कधीकधी अशा चुकांवर ट्रॅफिक हवालदार आमच्या गाडीची चावी काढण्याचा प्रयत्न करतात. त्याला तसे करण्याचा अधिकार नसतो.

वाहतूक नियमांनुसार तुमचे वाहन जप्त करण्याचा अधिकार वाहतूक हवालदाराला नाही. मात्र, अनेकांना याची माहिती नसते. अशा परिस्थितीत, तुम्हाला रहदारीशी संबंधित हे नियम माहित असले पाहिजेत. तथापि, याचा अर्थ असा नाही की तुम्ही वाहतुकीचे नियम तोडण्यास सुरुवात करा.

वाहतूक हवालदाराला वाहनाची चावी काढण्याचा अधिकार नाही.

भारतीय मोटार वाहन कायदा 1932 अंतर्गत, केवळ एएसआय स्तरावरील अधिकारीच रहदारीच्या उल्लंघनासाठी तुमचे चलन कापू शकतात. एएसआय, एसआय, इन्स्पेक्टर यांना जागा निश्चित करण्याचे अधिकार आहेत. त्यांना मदत करण्यासाठी वाहतूक हवालदारच असतात. कुणाच्याही गाडीच्या चाव्या काढण्याचा अधिकार त्यांना नाही.

एवढेच नाही तर ते तुमच्या कारच्या टायरची हवाही काढू शकत नाहीत. ते तुमच्याशी चुकीच्या पद्धतीने बोलू शकत नाहीत किंवा वाईट वागू शकत नाहीत. जर वाहतूक पोलीस तुम्हाला विनाकारण त्रास देत असेल तर तुम्ही त्याच्यावर कारवाई देखील करू शकतात.

*या गोष्टी लक्षात ठेवा*

तुमचे चलन कापण्यासाठी वाहतूक पोलिसांकडे चालान बुक किंवा ई-चलान मशीन असणे आवश्यक आहे. या दोघांपैकी कोणीही सोबत नसेल तर तुमचे चलन कापले जाऊ शकत नाही.

वाहतूक पोलिसांनीही गणवेशात असणे गरजेचे आहे. युनिफॉर्मवर बकल नंबर आणि त्याचे नाव असावे. गणवेश नसताना पोलिस कर्मचाऱ्याला त्याचे ओळखपत्र दाखवण्यास सांगितले जाऊ शकते.

वाहतूक पोलिसांचा हेड कॉन्स्टेबल तुम्हाला फक्त 100 रुपये दंड करू शकतो. यापेक्षा जास्त दंड फक्त वाहतूक अधिकारी म्हणजेच एएसआय किंवा एसआय करू शकतात. म्हणजेच ते 100 रुपयांपेक्षा जास्त चलन करू शकतात.

जर ट्रॅफिक कॉन्स्टेबलला तुमच्या गाडीची चावी मिळाली तर तुम्ही त्या घटनेचा व्हिडिओ बनवू शकता. हा व्हिडिओ तुम्ही त्या भागातील पोलिस ठाण्यात जाऊन वरिष्ठ अधिकाऱ्याला दाखवून तक्रार करू शकता.

वाहन चालवताना तुमच्याकडे तुमच्या ड्रायव्हिंग लायसन्सची मूळ प्रत, प्रदूषण नियंत्रण प्रमाणपत्र असणे आवश्यक आहे. त्याचबरोबर वाहन नोंदणी आणि विम्याची छायाप्रतही काम करू शकते.

जर तुमच्याकडे जागेवर पैसे नसतील तर तुम्ही नंतर दंड भरू शकता. अशा परिस्थितीत न्यायालय चालान जारी करते, तेही न्यायालयात जाऊन भरावे लागेल. या काळात वाहतूक अधिकारी तुमचा ड्रायव्हिंग लायसन्स सोबत ठेवू शकतात.

कलम 183,184, 185 अन्वये कारवाई करण्यात येईल

मोटार वाहन कायदा 1988 मध्ये पोलिस कर्मचाऱ्याला वाहन तपासणीदरम्यान वाहनाची चावी काढण्याचा अधिकार देण्यात आलेला नाही. पोलीस कर्मचाऱ्याने तपासणी करताना वाहन मालकाने वाहन चालविण्याचा परवाना मागितल्यावर तात्काळ वाहनाशी संबंधित कागदपत्रे दाखवावीत. मोटार वाहन कायदा, 1988 च्या कलम 3, 4 अंतर्गत, सर्व ड्रायव्हर्सकडे त्यांचा ड्रायव्हिंग लायसन्स असणे आवश्यक आहे.

कलम 183,184, 185 अंतर्गत वाहनाची वेगमर्यादा योग्य असणे आवश्यक आहे. या कायद्यांतर्गत मद्यपान करून वाहन चालवणे, निष्काळजीपणे वाहन चालवणे इत्यादी कलमांतर्गत एक हजार ते दोन हजार रुपये दंड किंवा दोन्ही शिक्षेची तरतूद आहे.

Share

Chief Editor Kazi Salim Allauddin 9850140788 येवलाco Chif Editor DR..AFAZAL Devalekar Sarkar Mumbai +919004737999

आमचे आपल्या साठी अमुल्य प्रकाश poicetimes.co.in

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button
Don`t copy text!